Tranh chấp đất thừa kế

Tóm tắt câu hỏi:

Ông nội em có một thửa đất 150m2, hiện tại ông còn sống nhưng ông không đủ minh mẫn để viết di chúc. Bác và ba em đang tranh chấp tài sản. Trường hợp mà ông nội không có khả năng phân chia di sản bằng di chúc thì theo luật sẽ xử lý như thế nào ạ?

Luật sư tư vấn:

Nếu ông bạn không để lại di chúc và chết thì di sản của ông bạn sẽ được thừa kế theo pháp luật. Cụ thể, di sản của ông sẽ được phân chia đều cho những người thuộc cùng hàng thừa kế còn sống tại thời điểm mở thừa kế (tức thời điểm ông bạn chết). Hàng thừa kế thứ nhất của ông nội bạn bao gồm vợ, cha mẹ và các con của ông.
Ngoài ra theo quy định tại Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2015 về thừa kế thế vị, trường hợp bố bạn, bác mất trước hoặc cùng thời điểm với ông bạn thì con của bố bạn, bác sẽ được hưởng phần thừa kế mà bố, bác được hưởng theo pháp luật nếu còn sống.

Việc không để lại di chúc mà chết đi sẽ dẫn đến nhiều hệ lụy, tranh chấp. Nếu hiện sức khỏe của ông bạn vẫn đủ ý thức để định đoạt tài sản thì nên cân nhắc tiến hành lập di chúc sớm.

Hãy liên hệ với Luật Sư Riêng để được tư vấn và hỗ trợ.

Thông tin liên lạc: CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

– Tư vấn: 0949 165 995

– Hotline: 09662.888.55

– Tổng đài: 1900 2525 03 (nhánh 2)

– Emai: info@luatsurieng.net

– Địa chỉ: 280 C12 Lương Định Của, P. An Phú, TP. Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh