Có được ủy quyền công chứng di chúc?

Uỷ quyền công chứng di chúc có được không?

Do tuổi cao, đi lại khó khăn nên cha tôi ủy quyền cho tôi đi công chứng di chúc. Tuy nhiên, công chứng viên từ chối công chứng di chúc cho tôi và yêu cầu cha tôi trực tiếp đi công chứng di chúc. Xin hỏi, yêu cầu trên của công chứng viên có đúng pháp luật? 

Luật sư tư vấn:

Không được Uỷ quyền công chứng di chúc.

Căn cứ khoản 1 Điều 56 Luật Công chứng năm 2014, người lập di chúc phải tự mình yêu cầu công chứng di chúc, không ủy quyền cho người khác yêu cầu công chứng di chúc.

Do đó, việc công chứng viên từ chối yêu cầu của Anh/Chị là phù hợp với quy định pháp luật.

Hình ảnh minh họa: Uỷ quyền công chứng di chúc

Theo khoản 4 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015, di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực được xem là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện:

– Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc, không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép.

– Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội, hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Tuy nhiên, để đảm bảo không phát sinh các tranh chấp thừa kế về sau, gia đình vẫn nên đưa Ông đi công chứng tại Văn phòng/ Phòng công chứng hoặc yêu cầu công chứng di chúc tại nhà.

Tổng đài tư vấn pháp luật: Hotline 1900 2525 03 (Nhánh 2) – Di động: 0949 165 995