Điều kiện để con riêng được hưởng thừa kế

Tôi và vợ kết hôn năm 2002. Khi ấy vợ tôi có một con gái riêng (10 tuổi). Sau đó, con gái riêng của vợ tôi dọn về sống cùng vợ chồng tôi. Nay tôi muốn để lại một phần tài sản cho con riêng của vợ khi tôi qua đời thì có được hay không?

Luật sư tư vấn:

Người con riêng có thể được thừa kế di sản của cha dượng nếu thuộc trường hợp được quy định tại Điều 654 Bộ luật Dân sự 2015. Theo đó, con riêng và cha dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau.

Do đó, anh nên lập di chúc phân chia tài sản cho người con riêng. Dù không có quan hệ huyết thống với anh nhưng người con riêng vẫn có thể nhận được tài sản do anh để lại theo di chúc. Di chúc nên được lập thành văn bản, được công chứng hoặc chứng thực.


Xem thêm về Công ty:

CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

Địa chỉ: 16 Nguyễn Quý Cảnh, phường An Phú, Quận 2, TP.HCM

Điện thoại: 0966 2888 55

Hotline: 1900 2525 03 (Nhánh 2)

Email: info@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net