Hết thời hiệu thừa kế, di sản chia như thế nào?

 Câu hỏi:

Ông tôi mất không để lại di chúc. Bố tôi là con út và đã sống trên mảnh đất này suất 35 năm qua kể từ khi ông mất đến giờ. Quá trình sống ở đây, không có tranh chấp, cũng không ai có ý kiến gì; hàng năm bố tôi nộp thuế đầy đủ. Nay bố tôi muốn làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này có được không?

Trả lời:

Luật Sư Riêng trả lời:

Căn cứ Theo Điều 650 Bộ luật Dân sự năm 2015, trường hợp không có di chúc thì thừa kế theo pháp luật được áp dụng. Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 chia người thừa kế theo pháp luật theo thứ tự như sau:

 

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

- Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

- Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như vậy, vì ông bạn không để lại di chúc nên mảnh đất của ông bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật và bố của bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

Cũng theo Điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. Điều 611 của Bộ luật có quy định thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết.

Đối chiếu với các quy định trên, trường hợp gia đình bạn đang ở ổn định, không có tranh chấp trên mảnh đất do ông bạn để lại trong khoảng thời gian 30 năm trở lên tính từ thời điểm ông bạn mất thì di sản thừa kế thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản là bố bạn. Gia đình bạn có thể làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế tại tổ chức hành nghề công chứng để có căn cứ chuyển quyền sử dụng mảnh đất đó sang cho bố bạn.

TƯ VẤN THỪA KẾ DI SẢN
     ——————

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng
Hotline: 0911 945 499 - 0962 011 118
Trụ sở: 25 Vũ Tông Phan-An Phú-Quận 2-TP.HCM
Webside: dichuc.net    Email: info@luatsurieng.net