Hàng thừa kế thứ 2 đòi chia thừa kế khi hàng thừa kế thứ nhất vẫn còn, được không?

Gia đình cháu có 1 miếng đất ông cha để lại, Trước kia là do bà ngoại của bố cháu là người ở, sau này vì không có con trai, bà ngoại đón bố cháu ra nuôi dưỡng bà lúc tuổi già. Khi bà ngoại bố cháu mất không để lại loại giấy tờ gì về mảnh đất này. Bố mẹ cháu vẫn ở trên đất. Sau này vì không có giấy tờ gì? để vay được vốn quỹ tín dụng xã bố mẹ cháu đã nhờ chính quyền địa phương ký giấy tờ xác nhận bố cháu là chủ sở hữu của ô đất để vay vốn. đến nay khoản tiền đó gia đình cháu vẫn chưa trả cho cho quỹ tín dụng nhân dân xã. Do có tranh chấp xảy ra. Cháu con gái của bà ngoại, sau khi lấy chồng quay về đòi lại mảnh đất này. Đút lót cho chính quyền địa phương làm bìa đỏ và bán chui mảnh đất này từ năm 2003. Vậy chú cho cháu hỏi? Liệu gia đình cháu có thể yêu cầu chia quyền thừa kế theo luật được không?


Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tới Luật sư Riêng, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về người thừa kế theo pháp luật. Cụ thể:


Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật


1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Như vậy, nếu đem tài sản của bà ngoại của bố bạn ra chia thừa kế theo pháp luật thì bố của bạn cũng chỉ ở hàng thừa kế thứ hai và bố của bạn chỉ được hưởng thừa kế khi những người ở hàng thừa kế thứ nhất không còn. Theo như bạn trình bày thì bà ngoại chỉ không có con trai chứ vẫn còn con gái nên những người con gái của bà vẫn được hưởng thừa kế đối với mảnh đất này và đương nhiên dù bố bạn có yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật thì bố của bạn không được hưởng thừa kế đối với mảnh đất trên.

Bố mẹ cháu vẫn ở trên đất. Sau này vì không có giấy tờ gì? để vay được vốn quỹ tín dụng xã bố mẹ cháu đã nhờ chính quyền địa phương ký giấy tờ xác nhận bố cháu là chủ sở hữu của ô đất để vay vốn. đến nay khoản tiền đó gia đình cháu vẫn chưa trả cho cho quỹ tín dụng nhân dân xã. Do có tranh chấp xảy ra. Cháu con gái của bà ngoại, sau khi lấy chồng quay về đòi lại mảnh đất này. Đút lót cho chính quyền địa phương làm bìa đỏ và bán chui mảnh đất này từ năm 2003. Vậy chú cho cháu hỏi? Liệu gia đình cháu có thể yêu cầu chia quyền thừa kế theo luật được không?

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tới Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về người thừa kế theo pháp luật. Cụ thể:


Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật


1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Như vậy, nếu đem tài sản của bà ngoại của bố bạn ra chia thừa kế theo pháp luật thì bố của bạn cũng chỉ ở hàng thừa kế thứ hai và bố của bạn chỉ được hưởng thừa kế khi những người ở hàng thừa kế thứ nhất không còn. Theo như bạn trình bày thì bà ngoại chỉ không có con trai chứ vẫn còn con gái nên những người con gái của bà vẫn được hưởng thừa kế đối với mảnh đất này và đương nhiên dù bố bạn có yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật thì bố của bạn không được hưởng thừa kế đối với mảnh đất trên.

 

 

TƯ VẤN THỪA KẾ DI SẢN

 

       ------------------

 

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

 

Hotline: 0911 945 499- 0907 719 381

 

Trụ sở: 25 Vũ Tông Phan-An Phú-Quận 2-TP.HCM

 

Webside: dichuc.net    Email: info@luatsurieng.net