CON RIÊNG CỦA ÔNG ĐẾN ĐÒI CHIA DI SẢN CÓ ĐƯỢC KHÔNG ?

HỎI:

Thưa Luật sư, Ông bà tôi mất để lại di sản là căn nhà và đất cho hai người con là bố và cô tôi. Tuy nhiên người con riêng của bố đến và đòi chia di sản. Vậy bố và cô tôi có phải chia di sản cho người này hay không? Cảm ơn Luật sư.

TRẢ LỜI.

Trường hợp của bạn chúng tôi trả lời như sau:

Vì bạn không nêu rõ thông tin nên chia làm hai trường hợp:

Trường hợp 1: Nếu người con riêng của ông bạn đã đủ tuổi thành niên có khả năng lao động (không thuộc trường hợp là những Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc theo Điều 644 BLDS 2015) thì phần tài sản của ông bạn sẽ được chia hoàn toàn theo di chúc là cho bố bạn, cô bạn và bà bạn.

Con riêng của ông đến đòi chia di sản có được hay không? - Ảnh Internet

Trường hợp 2: Người con riêng của ông bạn chưa thành niên hoặc đã thành niên mà không có khả năng lao động thì sẽ được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế. Do vậy, phần di sản của ông bạn để lại phải chia thêm cho người con riêng của ông bạn.

TƯ VẤN THỪA KẾ DI SẢN

              ------------------

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Hotline: 0911 945 499- 0907 719 381

Trụ sở: 25 Vũ Tông Phan-An Phú-Quận 2-TP.HCM

Webside: dichuc.net    Email: info@luatsurieng.net