Có được lập di chúc bằng tiếng nước ngoài hay không?

Theo quy định của BLDS 2015, di chúc hợp pháp phải đảm bảo tuân thủ đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 630 bao gồm: “Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép; Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật”.

Về nội dung, di chúc phải đảm bảo có đủ các thông tin cần thiết và cách trình bày theo quy định tại điều 631.

Tiêu chí về ngôn ngữ dùng để lập di chúc không được đề cập trong BLDS 2015, do đó có thể suy luận rằng người lập di chúc hoàn toàn có thể sử dụng ngôn ngữ ngoài tiếng Việt để lập di chúc.

Tuy nhiên khi được công bố, di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài phải được dịch sang tiếng Việt và công chứng/chứng thực theo quy định tại Khoản 5 Điều 647.

    ------------------

Để được hỗ trợ và tư vấn cụ thể hơn, Quý khách vui lòng liên hệ:

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Hotline: 0911 945 499- 0938 483 440

Trụ sở: 25 Vũ Tông Phan-An Phú-Quận 2-TP.HCM

Website: dichuc.net    Email: info@luatsurieng.net